Xóa tên trong hộ khẩu với người đi vắng khỏi nơi thường trú quá 06 tháng

TƯ VẤN MIỄN PHÍ HOTLINE 0904850077
http://phapluatviet.com/components/com_gk3_photoslide/thumbs_big/437197sl_back1.jpglink
http://phapluatviet.com/components/com_gk3_photoslide/thumbs_big/752175sl_back2.jpglink
http://phapluatviet.com/components/com_gk3_photoslide/thumbs_big/728665sl_back3.jpglink
http://phapluatviet.com/components/com_gk3_photoslide/thumbs_big/549505sl_back4.jpglink
Home » QUANG MINH » Hỏi - Đáp » Xóa tên trong hộ khẩu với người đi vắng khỏi nơi thường trú quá 06 tháng
A+ R A-

Xóa tên trong hộ khẩu với người đi vắng khỏi nơi thường trú quá 06 tháng

Email In PDF.

Hỏi: Mẹ tôi tên Trần Thị Điệp sinh năm 1962. Nguyên quán ấp Mỹ Chánh - xã Vĩnh Mỹ - Thị xã Châu Đốc - An Giang. Năm 1978 mẹ tôi lấy chồng và cắt hộ khẩu về thị trấn An Phú - huyện An Phú - An Giang.

Năm 1986 mẹ tôi bỏ chồng trở về nhà cha mẹ ruột ở ấp Mỹ Chánh - xã Vĩnh Mỹ - Thị xã Châu Đốc. Năm 1988 mẹ tôi kết hôn với chồng khác ở ấp Mỹ Chánh - xã Vĩnh Mỹ. Năm 2009 mẹ tôi trở về thị trấn An Phú - huyện An Phú để cắt hộ khẩu chuyển về ấp Mỹ Chánh nhưng được Công An huyện An Phú trả lời qua kiểm tra định kỳ 6 tháng đã xóa tên vào ngày 18/01/2001 từ đó đến nay địa phương không còn quản lý. Tôi xin hỏi có Luật nào quy định 6 tháng không có mặt ở địa phương thì bị xóa tên khỏi hộ khẩu hay không? Trường hợp công an cắt chuyển tên của đương sự không đúng theo Luật định thì bị xử phạt như thế nào? Trường hợp của mẹ tôi bỏ chồng về ở nhà cha mẹ ruột năm1986 nhưng Công an huyện An Phú trả lời qua kiểm tra định kỳ 6 tháng đã xóa tên ngày 18/01/2001 có mâu thuẫn không? Rất mong được tư vấn. Xin cảm ơn! (Gửi bởi: Phạm Thị Ngọc Thoại)

Trả lời:

Mẹ của chị bị xóa tên trong sổ hộ khẩu từ ngày 18/01/2001. Tại thời điểm này việc quản lý hộ tịch, hộ khẩu được thực hiện theo Nghị định 51-CP ngày 10 tháng 5 năm 1997 về việc đăng ký và quản lý hộ khẩu.

Điều 16 Nghị định 51-CP quy định:

"Người đi vắng khỏi nơi đã đăng ký hộ khẩu thường trú quá 6 tháng mà không khai báo tạm vắng, không có lý do chính đáng sẽ bị xoá tên trong sổ hộ khẩu; khi trở lại phải khai xin đăng ký lại hộ khẩu thường trú theo quy định.

Người có hộ khẩu thường trú, nhưng thực tế không cư trú ở nơi đăng ký hộ khẩu thường trú mà không có lý do chính đáng; hoặc không thể ở nơi đó được thì cơ quan quản lý hộ khẩu phải xoá tên trong sổ hộ khẩu.

- Bộ Nội vụ hướng dẫn cụ thể thủ tục đăng ký tạm trú và tạm vắng."

Ngày 20 tháng 6 năm 1997, Bộ Nội vụ ban hành Thông tư số 06-TT/BNV (C13) hướng dẫn thực hiện Nghị định số 51-CP. Tại điểm c mục B phần IV Thông tư số 06-TT/BNV cũng có quy định: "Người đi vắng khỏi nơi thường trú quá 6 tháng mà không khai tạm vắng không có lý do chính đáng thì cơ quan Công an nơi đăng ký hộ khẩu xem xét từng trường hợp cụ thể, nếu xoá tên thì phải lập biên bản và báo cho chủ hộ gia đình hoặc người phụ trách nhà ở tập thể biết, khi người đó trở về phải làm đơn trình bày nói rõ lý do đi vắng và xin nơi đăng ký hộ khẩu trở lại. Căn cứ trình bày của đương sự và các giấy tờ, xác nhận có liên quan, cơ quan đăng ký hộ khẩu xem xét giải quyết."

Năm 1978, mẹ chị chuyển hộ khẩu từ thị xã Châu Đốc sang huyện An Phú. Đến năm 1986, mẹ chị quay về sống tại Châu Đốc nhưng không khai báo tạm vắng tại huyện An Phú. Căn cứ theo những quy định trên thì Cơ quan Công an xóa tên mẹ chị khỏi sổ hộ khẩu với lý do vắng mặt tại nơi cư trú quá 6 tháng là có căn cứ pháp luật.

Theo Moj

Tin mới
Tin mới hơn
Tin cũ hơn

Our partners
LUẬT QUANG MINH
+A: P.601 Tòa nhà văn phòng số 208 đường Đê La Thành, Đống Đa, Hà Nội.
+T: (84-4) 35.18.87.81 / +F: (84-4) 35.18.87.82 / Hotlines: 0904850077 - 0904131288
+E: quangminh.law@gmail.com | +W: www.phapluatviet.com
SUPPORT ONLINE:
FOLLOW US:
Bất động sản  |  Doanh nghiệp  |  Đầu tư  |  Giấy phép hoạt động  |  Hôn nhân gia đình  |  Tài chính - Ngân hàng  |  Thuế và lệ phí  |  Sở hữu trí tuệ